TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.

Go down 
toilagau
honghanh_vt
Cát Vàng
Tiều Phu
Hoàng Hưng
caygao115
10 posters
Tác giảThông điệp
caygao115
Member 1
Member 1

Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. Empty
Bài gửiTiêu đề: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyFri Mar 12, 2010 1:24 pm

Các bác không biết thế nào chứ cá nhân em thì bị khá nhiều ong ve khi học ngành này học bảo cái ngành chết đói. Bên cạnh đó cũng phải thấy một số trường đào tạo rất trời ơi cứ gọi là loạn xạ cả lên làm mất cả phẩm chất của ngành học than ôi thật đau buồn.
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyFri Mar 12, 2010 6:28 pm

''Chết đói'' ? Thật là buồn cười ! Chúng ta có chết đói thật cũng không cần họ phải lo, ta cũng đâu nhờ vả họ. Đúng là sinh viên Việt Nam học gặp rất nhiều khó khăn và thử thách (do cả nhà trường và giảng viên gây ra), vì thế nhiều khi cũng thấy mệt mỏi và lo lắng. Nhưng như caygao115 nói đấy, ngành Việt Nam học và sinh viên Việt Nam học có phẩm chất riêng cơ mà. Phẩm chất ấy cao đẹp như thế nào và tiền có phải là tất cả với các bạn không??? Rất mong các bạn trả lời giúp mình. Neutral
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
Tiều Phu
Người sáng lập
Người sáng lập
Tiều Phu

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyFri Mar 12, 2010 7:19 pm

Chúng ta chết đói nhưng chúng ta mang đến cho người khác những gì là tinh hoa của dân tộc. Chúng ta nghèo đói nhưng chúng ta giữ lại những gì là thiêng liêng, là quốc hồn, quốc tuý của dân tộc như giấy rách giữ lề. Họ giàu sang phú quý nhưng mấy ai trong họ giữ được cái bản chất cho mình chứ đừng nói giữ cho người khác. Đừng nản. Xã hội này có ai được như chúng ta.
https://vietnamhoc.catsboard.com
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptySat Mar 13, 2010 1:12 am

caygao115 đã viết:
một số trường đào tạo rất trời ơi cứ gọi là loạn xạ cả lên làm mất cả phẩm chất của ngành học than ôi thật đau buồn.
Mình đồng tình với câu nói trên của bạn caygao115 ! Chính vì sự đào tạo trời ơi đất hỡi, lấy mảnh này vá mành kia, vì lợi ích kinh tế mà đã làm cho một ngành học vô cùng cần thiết đối với mỗi người dân Việt Nam bị coi nhẹ.
Xã hội đang trong giai đoạn phát triển và từng bước hội nhập vào nền kinh tế thế giới nếu không có những con người luôn muốn bảo tồn và phát huy bản sắc dân tộc thì nước Việt Nam sẽ nhanh chóng bị " hoà tan". Như Bác Hồ đã nói chúng ta phải sánh vai với các cường quốc năm châu
Còn việc có chết đói hay không khi học ngành học này là do bản thân mình quyết định! Nếu cứ là ngồi chờ đợi cơ hội, chờ đợi một công việc cụ thể, riêng biệt cho ngành học này như kiểu " Ôm cây đợi thỏ" thì chắc chắn sẽ đói, mà không chỉ ngành này mà các khối ngành kinh tế khác cũng vậy. Nếu bạn đã đọc những định hướng nghề nghiệp thì chắc bạn sẽ thấy có rất nhiều việc làm cho sinh viên ngành Việt Nam học điều quan trọng là bản thân có làm được việc không mà thôi!
Là một sinh viên chuẩn bị ra trường tôi hiểu rõ những khó khăn mà mình cùng với ngành học này sẽ gặp phải nhưng nếu là học thật, thi thật thì không khó để có một việc làm lương cao!
Đây là ý kiến của riêng cá nhân tôi và tôi mong muốn những sinh viên ngành Việt Nam học đừng quá bi quan mà hãy tự hào về ngành học của mình giống như khi ta tự hào nói " Tôi là người Việt Nam".
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
honghanh_vt
honghanh_vt

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyMon Sep 27, 2010 9:46 pm

Đã có ai chết đói chưa nhỉ?!!!!?? Nghe mà!kaka.Caygao115 hay lo nghi nhỉ!Đâu phải cứ kinh tế hay y dược là không chết đói!Cũng đầy ra đấy thôi!hahaha.
toilagau
toilagau

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyFri Jul 29, 2011 10:48 am

Ai đó bị điên hay không mà bảo học ngành này ra thì chết đói?
Nếu các bạn xác định làm một HDV thì không bao giờ chết đói đâu nhá!
Hãy học thật tốt nắm chắc kiến thức nghề nghiệp và có vốn ngoại ngữ tốt nếu không có công ty du lịch nào nhận bạn với mức lương cao hãy tìm đến tôi, tôi sẽ hoàn trả bạn số tiền 4 năm bạn học mất bao nhiêu.....
Đừng có ai gieo vào diễn đàn những ý nghĩ tiêu cực!
Trong suy nghĩ mọi người phải luôn nghĩ tích cực lên chứ !
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyFri Jul 29, 2011 11:09 am

Không phải chỉ cần tích cực trong suy nghĩ mà cần cả tích cực trong hành động. Các bạn kêu học ngành này chết đói nhưng mà bạn xem lại bản thân chính các bạn, chính chúng ta khi đang còn là sinh viên có thực sự học? hay đến kỳ thi thì học và lấy điểm? Tôi cũng đã từng như vậy nhưng tôi còn có một may mắn là trong quá trình học tôi vẫn tìm hiểu nhiều về các chương trình học, các tour du lịch và luôn tự ý thức bản thân rằng: Ra trường mình sẽ phải tự lực xin việc chứ không nhờ cậy được ai và cũng không muốn nhờ cậy ai.
Và tôi nhận thức rõ tôi đang học cái gì và sẽ làm công việc gì? bản thân tôi có khả năng làm được những gì?
Và vì thế sau khi ra trường và đi nộp hồ sơ khoảng 10 chỗ và 15 ngày sau khi kết thúc học tập tôi đã có việc làm! Với mức lương cơ bản hơn lương nhà nước... đến bây giờ tôi có thể yêu cầu mức lương nhà tuyển dụng phải trả cho tôi.
Còn làm HDV tốt sẽ đảm bảo cho bạn một mức sống dư thừa!
phuongpag
phuongpag

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyWed Sep 21, 2011 9:00 pm

em ước mơ mình được làm HDVDL nhưng công việc này buộc phải đi xa nhà và tiếp xúc nhiều người không biết được tốt hoặc xấu nên gia đình em rất không thông cảm khi em đăng kí thi vào ngành này , và còn 1 số anh(chị) cho đó là công việc GÁI BAO CAO CẤP . hiện tại em chưa có cách nào để thuyết phục được gia đình về vấn đề này ... Mọi người ơi ! xin giúp em đạt được ước mơ ...THANK .
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyWed Sep 21, 2011 9:15 pm

Anh chị của bạn đúng là thiển cận, người ta làm Hướng dẫn viên đầy ra đấy, chẳng lẽ ai cũng là gái bao à, cũng có 1 bộ phận hám tiền như thế, nhưng đừng đánh đồng tất cả.
Bạn hãy theo đuổi nếu đấy là ước mơ chính đáng của bạn, làm hướng dẫn viên chân chính kiếm tiền nhờ công sức của mình. Chúc bạn thành công!
phuongpag
phuongpag

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptySat Sep 24, 2011 11:04 pm

Vẫn biết thế nhưng em không thể giải thích được. Hãy giúp em, phải dùng lời nói nào để có được hiệu quả cao nhất đi ạ.
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptySat Sep 24, 2011 11:18 pm

phuongpag đã viết:
Va^n~ bie^t' the^' nhung em kg the^~ jai~ thich' dc . hay~ jup' em phai~ dung loi` noi' nao` de^~ co' dc hieu. qua~ cao 1 di ah . tu nhien may em kg nhan dau dc .em xin loi . thank
Bạn viết chữ kiểu này còn khó đọc hơn là viết không dấu. Để mình sửa lại giúp bạn!
Nếu bạn là con trai thì dễ dàng hơn nhiều, vì con trai thường hay...cãi bố mẹ Very Happy Laughing.
Bạn có thể không được làm HDV, nhưng có thể làm điều hành, sẽ nhàn hơn và phần nào thỏa ước mơ làm du lịch của bạn. Crying or Very sad
phuongpag
phuongpag

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptySun Sep 25, 2011 8:29 pm

hi.....cũng như kg oih . Vui lòng cho mình bit hoc VNH sẽ làm được bao nhieu nghề ha ?
Tiều Phu
Người sáng lập
Người sáng lập
Tiều Phu

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyMon Sep 26, 2011 7:00 pm

Hiện tại thì rất khó để thống kê học ngành này ra sẽ làm được bao nhiều nghề. Đơn giản như tôi, không ngờ học Việt Nam học ra lại đi làm kinh doanh. Quan trọng là bạn chọn hướng đi nào và bạn rèn luyện ra sao.
https://vietnamhoc.catsboard.com
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyMon Sep 26, 2011 9:16 pm

Theo ý kiến của mình thì chính người chọn nghề Hướng dẫn viên đã phải định hướng sẵn cho mình con đường đi đúng đắn và nhận biết được mình sẽ làm gì và nên làm gì khi hoạt động trong nghề.
Không có lời nói nào có hiệu quả cao bằng hành động của bạn, bạn học tập và làm việc thật nghiêm túc với nghề HDV, cho bố mẹ bạn thấy quyết tâm của bạn, con đường bạn chọn, suy nghĩ của bạn khi làm HDV chứ chưa chi chính bạn cũng đã nghĩ đến những cạm bẫy hay những tiêu cực thì sẽ chẳng thuyết phục được ai.
Còn hiện nay làm nghề gì thì nghề nếu ko có bản lĩnh và quyết tâm thì đều dễ rơi vào cạm bẫy do chính mình đặt ra chứ ko phải tại nghề, tại ngành. và ở nghề nào cũng có NHỮNG CON SÂU LÀM RẦU NỒI CANH.
phuongpag
phuongpag

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyWed Sep 28, 2011 8:49 am

theo em biết vào nam 2015 nước ta sẽ hội nhập , vậy cho em hỏi học VNH thì sẽ có cơ hội việc làm gì khi nước hội nhập .
Trai Làng Việt Nam
Member 5
Member 5
Trai Làng Việt Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyThu Sep 29, 2011 8:21 am

Hội nhập cùng phát triển là xu hướng toàn cầu. Việt Nam hội nhập thế giới là cơ hội cho nước ta phát triển về mọi mặt. Nên rất cần các nhà nghiên cứu về Việt Nam để các nước bạn tìm hiểu và hợp tác nên cơ hội cho ngành VNH rất lớn!
Một điều nữa mình muốn nói là sự chăm chỉ, nhiệt tình, năng động,...giúp ta hoàn thiện bản thân thì cơ hội việc làm của chúng ta là rất lớn!
Chúc các bạn học tốt! Laughing
nph_php
nph_php

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyMon Oct 03, 2011 12:03 am

Em là tân SV trường TLU theo học ngành Việt Nam học . Em chưa hiểu biết lắm về ngành này . Mong adm và các anh chị giúp e được không ạ ? ^^
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyMon Oct 03, 2011 10:16 am

Em hãy tìm hiểu các thông tin về ngành Việt Nam học trong mục Thông tin - Thảo luận và Hướng nghiệp, trong đó có khá đầy đủ thông tin có thể giúp em hiểu phần nào về ngành. Chúc em học tốt!
ngoc1811992
ngoc1811992

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. EmptyThu Oct 13, 2011 8:54 pm

hiện em đang học khoa việt nam học đh sư phạm hà nội, sắp tới em phải chọn môn thi nghiệp vụ trong đó có 3 chuyên ngành là nghiệp vụ du lịch, nghiệp vụ báo chí và văn hóa. em đang phân vân không biết chọn chuyên ngành nào đây??? anh chị tư vấn giúp? cho em hỏi làm về báo có khó lắm không Question
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.   Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội. Empty

Ngành Việt Nam học trong mắt xã hội.
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» QUY TẮC VIẾT HOA TRONG TIẾNG VIỆT.
» YẾU TỐ PHẬT GIÁO TRONG SÁNG TÁC CỦA TRỊNH CÔNG SƠN
» Còn tùy tiện trong đào tạo ngành Việt Nam học.
» những lế hội trong tháng 8 âl
» NHỮNG LƯU Ý TRONG HỌC VÀ LÀM VĂN