TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học

Go down 
5 posters
Tác giảThông điệp
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học Empty
Bài gửiTiêu đề: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 2:32 pm

thầy nói ngành VNH là một ngành tổng hợp ,trong đó thầy có nói tới môn pháp luật ,không biết môn này có cần thiết không .Nếu như có học luật thì ngành VNH có chuyên ngành luật không Neutral
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 2:50 pm

Môn học nào cũng cần thiết, nhưng theo mình được biết thì ngành Việt Nam học không đào tạo chuyên ngành luật. Để nắm rõ những môn mà sinh viên ngành Việt Nam học sẽ học, bạn hãy vào đây để theo dõi nhé: https://vietnamhoc.catsboard.com/forum-f13/topic-t550.htm
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 3:09 pm

hiện tại Nhi đang học năm 2, vậy sang năm 3 vẫn học bình thường hay có hoạt động gì không ,có bạn nói năm 3 được đi thực tế ,vậy đây là tự sinh viên tổ chức hay của nhà trường bắt buộc .Có thể giúp Nhi giải thích cụ thể những kế hoạch phải làm năm 4 không .Vì chưa có khóa học cao hơn nên anh chị năm 3 trong trường Nhi cũng rất khó khăn .Vấn đề này đành nhờ diễn đàn giải đáp vậy drunken
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 3:40 pm

Câu hỏi trên của khanh nhi mình nghĩ mình có thể trả lời giúp bạn. Nếu chương trình đào tạo của các trường có vẻ là tương đồng lẫn nhau thì năm thứ 3 các bạn sẽ học chuyên sâu hơn về các môn chuyên ngành (ví dụ như học các môn chuyên đề tự chọn về văn hóa, lịch sử, du lịch...). Bên cạnh đó còn có các đợt thực tế học tập (VD như trường ĐHSP Hà Nội 2 tổ chức cho sinh viên đi thực tế học tập tại miền Trung một tuần) Kinh phí là do sinh viên tự bỏ nhưng trường và khoa đứng ra tổ chức. ( có thể coi là một hình thức bắt buộc vì tính 2 trình cho đợt thực tế này) Nói chung các trường năm nào cũng tổ chức một đợt thực tế học tập cho sinh viên ngành Việt Nam học.
Nói chung năm thứ 3 học tập sẽ chỉ là chuyên sâu hơn chứ không có quá nhiều thay đổi trong hình thức học tập.
Đến năm thứ 4 có thể các bạn sẽ đi thực tập thực tế một lần nữa( cũng tính điểm) sau đó học một số môn chuyên ngành ( rất ít) rồi các bạn đi thực tập ( có thể là thực tập một đợt hay hai đợt tùy vào cách tổ chức của mỗi trường) . Sau đó khi về trường các bạn sẽ phải bảo vệ kết quả thực tập của mình( một hình thức để biết các bạn có thực tập thật hay chỉ là quen biết mà xin điểm).
Trong kỳ 1 của năm thứ 4 sẽ xét điểm để biết những sinh viên nào được làm luận văn hay những sinh viên phải thi tốt nghiệp. Từ đó chính bản thân mỗi sinh viên phải định ra kế hoạch cho riêng mình để hoàn thành những công việc chính chuẩn bị cho việc ra trường.

Năm thứ 4 khối lượng kiến thức mà các bạn học được trên giảng đường sẽ không nhiều mà chủ yếu là vận dụng vào thực tế trong các đợt thực tập và khả năng nghiên cứu của sinh viên khi làm luận văn. Khi các bạn đi thực tập chuyên ngành về chắc chắn trường bạn sẽ có kế hoạch cụ thể. Các bạn cứ yên tâm.

Năm thứ 4 xét ra những nhiệm vụ chính thì chỉ là việc thưc tập chuyên ngành và bảo vệ luận văn hoặc thi tốt nghiệp từ đó chuẩn bị cho hồ sơ ra trường mà thôi.
Khanh nhi muốn biết gì thêm thì cứ hỏi, hy vọng mình có thể giúp được bạn cũng như các bạn khác.
Chúc bạn thành công!
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 3:57 pm

Nhi đang học ngành VNH (du lịch ) nhưng không biết nên học những loại bằng hay chứng chỉ gì cần thiết .Nếu như muốn học tiếp cao học thì phải đáp ứng những tiêu chuẩn nào mới được học .Nếu đang học VNH về du lịch thì khi học cao học có thể thay đổi chuyên ngành khác không vì Nhi cũng muốn làm giáo viên mà.
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 4:05 pm

Nếu Nhi học chuyên về du lịch thì cần có chứng chỉ tiếng Anh, tin học, sau này bạn ra trường muốn làm du lịch thì thi thêm một chứng chỉ hướng dẫn viên du lich nữa.
Nếu muốn học cao học điều kiện đầu tiên mà bạn phải có đó là tốt nghiệp đại học loại khá, sau đó bạn đăng ký thi tuyển bình thường và một điều kiện không thể thiếu là Tiếng Anh thi toppic được 150 điểm và trong quá trình học cao học bạn phải đạt 450 điểm Tiếng Anh.
Học cao học bạn có thể chọn chuyên ngành khác không nhất thiết là chuyên ngành bạn đang theo học ví dụ như bạn có thể học về chuyên ngành văn hóa . Mà du lịch hay văn hóa thì bạn đều tham gia giảng dạy được chỉ cần bạn có thêm chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm. Hoặc một trường Đại học, Cao đẳng, trung cấp nào đó nhận bạn thì họ sẽ đào tạo nghiệp vụ sư phạm cho bạn.
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 4:31 pm

vậy muốn làm nghề gì thì phải có chứng chỉ nghề ấy phải không chị ? Cho em hỏi em có thể vừa làm du lịch vừa đi học cao học được không chị ,tức là nghề du lịch có chiếm nhiều thời gian không và vì nghề này hình như không làm lâu dài được nên em tính luôn phương án 2 cho cuộc đời em Smile .Bạn em thì học thêm bằng nghiệp vụ sư phạm nhưng không phải để dạy VNH ,theo chị có nên không .Chị nghĩ em nên khuyên tụi nó thế nào ?
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyTue May 25, 2010 8:32 pm

Khi mình học Việt Nam học đi đúng chuyên ngành thì không cần phải có chứng chỉ còn nếu mình đi xuyên sang các ngành khác thì cần có chứng chỉ ( như bạn học chuyên về du lịch có thể không cần chứng chỉ hướng dẫn viên nhưng có thì vẫn hơn).
Theo mình được biết thì học cao học thời gian rảnh rỗi nên bạn có thể vừa học cao học vừa đi làm du lịch (theo hình thức làm thêm thì phù hợp hơn). làm du lịch nếu bạn làm theo kiểu hướng dẫn tour nội tỉnh thì chỉ mất một ngày hoặc nửa ngày cho một tour thôi còn đi tuor tỉnh thì sẽ mất nhiều thời gian hơn có thể là một hay ngày hoặc một tuần. Bạn có thể tự chọn lựa.
Học Việt Nam học thì học nghiệp vụ chỉ để dạy cho ngành Việt Nam học được chứ không thể dạy được cấp 3 hay cấp 2 . Theo thầy cô giáo ở trường mình thì ở cấp 2 hay cấp 3 không chấp nhận chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm của ngành Việt Nam học vì học Việt Nam học không thể dạy được văn học, địa lý , lịch sử vì để đi dạy thì cần nhiều kiến thức hơn mình học rất nhiều do vậy thầy cô cũng khuyên thẳng sinh viên ngành mình không nên học nghiệp vụ sư phạm để đi dạy cấp 3 (trừ khi có quen biết với hiệu trưởng trường cấp 3 nào đó Very Happy ) Như vậy có lẽ bạn đã biết nên khuyên bạn bè mình thế nào rồi nhỉ? sunny
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyWed May 26, 2010 8:14 am

dạ ,em rất cám ơn những thông tin chị cung cấp .Chắc em sẽ tuyên truyền mọi người trong ngành VNH tham gia diễn đàn để họ giải quyết những khúc mắc trong ngành và tự tin học tiếp ngành này .Chị có gợi ý đến "hoạt động online" ,không biết có thực hiện điều này trước đây không .Tổ chức được thì chắc sẽ rất có ích ,chị cho em ít thông tin về hoạt động online này nhé Very Happy
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyWed May 26, 2010 8:55 pm

Về hoạt động online là do các Admin của diễn đàn quyết định, mình chỉ góp ý vậy thôi. Nếu tổ chức được thì tốt. Nếu khanhnhi có ý tưởng gì thì hãy trao đổi với 2 Admin của diễn đàn là Cát Bụi và tieugia_mv. khanhnhi có thể tuyên truyền cho các bạn biết về diễn đàn rồi cùng tham gia nghiên cứu, tìm hiểu, thảo luận về các vấn đề liên quan đến văn hóa, ngành Việt Nam học... Chúng ta cùng giúp đỡ nhau. Hy vọng được đón chào các bạn cùng ngành học và quan tâm đến diễn đàn.
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyThu May 27, 2010 3:03 pm

Em rất muốn có một nhóm cứ mỗi tuần một lần họp lại cùng bàn và trao đổi về một chủ đề nào đó về văn hóa giống như chương trình "10 vạn câu hỏi vì sao ạ",không khí vừa thoải mái vừa bổ sung thêm nhiều kiến thức dễ dàng và nhanh chóng hơn .
Tất nhiên em cũng nghĩ tới chuyện rủ các bạn trong lớp cùng làm nhưng không có hoạt động nào kéo dài quá 2 ngày cả .
Em đang cố gắng tìm hiểu về văn hóa - con người VN nhưng để học một quyển sách dày một cách hiệu quả và nhanh chóng thì hơi khó .Em thích đọc sách nhưng đọc nhiều quá cái đầu em chịu không nổi mà cũng chán .
Hi vọng BQL sẽ thông báo cho các thành viên khác xem họ có muốn thực hiện không rồi tính tiếp .Nói chung là em rất muốn học nhanh và học kĩ để sau này có khả năng lấp đầy đội ngũ giảng viên VNH đang thiếu trầm trọng.
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptySat May 29, 2010 9:31 am

Về ý kiến đóng góp của bạn, chúng tôi xin ghi nhận. Chúng tôi đã thử làm như thế rồi, nhưng hoạt động không sôi nổi lắm nên lại thôi. Bây giờ nếu khanhnhi "lôi kéo" được bạn bè vào diễn đàn, mà những người ấy đều nhiệt tình, tâm huyết với ngành như khanhnhi thì tốt quá, nếu được như thế thì hoạt động của diễn đàn sẽ rất sôi nổi và bổ ích. Thỉnh thoảng vào buổi tối hoặc những lúc có nhiều thành viên đăng nhập, chúng tôi sẽ mở mục chatbox, mọi người sẽ cùng vào đấy tán gẫu với nhau, khanhnhi chú ý nhé, nếu lúc nào thấy chúng tôi mở chatbox thì vào cùng nói chuyện cho vui. Cảm ơn bạn.
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptySat May 29, 2010 11:59 am

nhưng chatbox ở chỗ nào Nhi không rành lắm .Chỉ Nhi với ! Việc lôi kéo cũng hơi khó, các bạn nghe thì hứng thú lắm nhưng phải có máy tính, mạng ,nói chung là phải có điều kiện kinh tế mới tham gia lận ,chán thật .Chắc chỉ có mình Nhi nhiệt tình nhất đó . Mấy ngày nay Nhi lên trung tâm học liệu everyday luôn ,buổi tối thì hơi khó vì Nhi phải để đầu óc nghỉ ngơi ,học nhiều sợ bị điên thì uổng Very Happy .Có thể cung cấp cho Nhi ít thông tin về những người tham gia chatbox không ? Nhi còn một vấn đề chưa giải quyết xong, trong bài nghiên cứu khoa học đó .Kết quả việc tìm tài liệu về chương trình giảng dạy ngành VNH ở nước ngoài như thế nào ạ. Nhi cần so sánh chương trình ngành VNH ở VN và nước ngoài .Nhi đọc cuốn VNH-KỈ YẾU HỘI THẢO QUỐC TẾ LẦN THỨ NHẤT thì thấy chỉ nói về các trường có ngành VNH thôi ,có thể các giảng viên ngoài HN rành về vấn đề này thì sao .
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptySat May 29, 2010 12:09 pm

ah đúng rồi . Very Happy vậy mà mình không nghĩ ra. Chúng ta có thể trao đổi kiến thức thông qua chatbox cũng được mà ,không biết những người tham gia chatbox như thế nào nhưng bàn về văn hóa trong không khí thân mật thì càng tốt chứ .Giống Adi bà Abu a, Nhi thích nói chuyện kiểu đó lắm (mặc dù kiến thức còn thiếu nhiều ) .Chúng ta thấy thế nào vậy chúng ta Very Happy king queen jocolor farao flower santa Basketball
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptySat May 29, 2010 11:26 pm

khanh nhi đã viết:
Nhi còn một vấn đề chưa giải quyết xong, trong bài nghiên cứu khoa học đó .Kết quả việc tìm tài liệu về chương trình giảng dạy ngành VNH ở nước ngoài như thế nào ạ. Nhi cần so sánh chương trình ngành VNH ở VN và nước ngoài .Nhi đọc cuốn VNH-KỈ YẾU HỘI THẢO QUỐC TẾ LẦN THỨ NHẤT thì thấy chỉ nói về các trường có ngành VNH thôi ,có thể các giảng viên ngoài HN rành về vấn đề này thì sao .
Về vấn đề này, Moderator Nhị_Gia đã gửi một số kết quả cho bạn qua hộp tin nhắn trên diễn đàn. Bạn hãy đọc xem những tư liệu ấy có giúp được gì cho bạn không? Chúng tôi đã rất cố gắng, nhưng việc tìm được những tài liệu như yêu cầu của bạn là rất khó khăn, vì thế rất mong bạn thông cảm nếu như những tư liệu ấy chưa làm bạn hài lòng.
Còn về chatbox, nếu có thể thì bạn hãy cho chúng tôi biết địa chỉ nick yahoo hoặc số điện thoại di động của bạn, để lúc nào mở chatbox chúng tôi sẽ thông báo với bạn cho thuận tiện hơn. (bạn có thể cung cấp cho Moderator Nhị_Gia, đây là không bắt buộc và nếu bạn cung cấp thì chúng tôi sẽ giữ bí mật nick hoặc số di động của bạn, vì thế bạn hãy yên tâm). Thân mến!
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptySun May 30, 2010 8:05 am

các tài liệu ấy cũng rất cần cho Nhi nhưng ý Nhi là nếu có tài liệu về chương trình giảng dạy thì sẽ tốt hơn thôi chứ nó vẫn có liên quan tới thực trạng ngành VNH mà. Nhi rất biết ơn và vô cùng cảm động vì những cố gắng của mọi người .Đây là Nhiệm vụ của Nhi nhưng làm mọi người phải mệt nhọc đi tìm tài liệu giúp Nhi thì Nhi hơi quá đáng rồi .Nhi chỉ có nick (silly_king12) thôi, điện thoại thì hư rồi nên khi nào có Nhi sẽ cho số, hiện tại Nhi đang học thi nên ít vào yahoo ,chỉ vào diễn đàn và email thôi ,ngày nào cũng lên hết a.Nên chatbox có lẽ cũng chưa vào đâu nhưng biết trước cũng được
minhxuandinh_52

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptySat Feb 26, 2011 2:23 pm

có cơ quan hay công ty, nhà trường nào tuyển ngành việt nam học về giảng dạy k vậy? e đang theo học ngành việt nam học và cũng có ý định sau này ra trường đi dạy.
never_cry
never_cry

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyWed Mar 16, 2011 12:02 am

Các bạn thân mến!!!
Theo lịch học bổ túc kiến thức trước khi thí sinh tham gia kỳ thi cao học của Viện Việt Nam học và khoa học phát triển là ngày 20/6 đến ngày 22/7. Trong thời gian đó mình bận khoảng 10 ngày. Vậy mình muốn hỏi, trong thời gian học đó, mình có thể nghỉ được 10 ngày không? Hay mình phải đi học đầy đủ tất cả các buổi học? nghỉ như thế, họ có cấp cho mình giấy chứng nhận đã học bổ túc không các bạn? các bạn giúp mình nhé, cảm ơn các bạn nhiều lắm.
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học EmptyWed Mar 16, 2011 1:44 pm

Chào bạn never_cry.
Nếu bạn là sinh viên chuyên ngành Việt Nam học thì ko cần phải tham dự khóa học bổ túc kiến thức của Viện.
Còn nếu bạn không phải là sinh viên chuyên ngành này bạn cần theo học đầy đủ lịch học do Viện tổ chức. Học nghiêm túc chứ ko phải kiểu học thì học không học cũng chẳng sao mà được cấp giấy chứng nhận. Học ko giống như là học chứng chỉ ở ngoài mà chỉ cần bỏ tiền ra là được đâu bạn a.
Bạn muốn biết kỹ hơn những quy định của Viện thì gọi điện trực tiếp đến Viện nhờ các cô ở Viện hướng dẫn.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học   Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học Empty

Thêm một số thắc mắc về ngành Việt Nam học
Trang 1 trong tổng số 1 trang