TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC

Go down 
khanh nhi
gioihancuatinhban_hd89
Hoàng Hưng
7 posters
Tác giảThông điệp
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC Empty
Bài gửiTiêu đề: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptySun May 30, 2010 8:17 pm

CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH CỬ NHÂN VIỆT NAM HỌC

Người tốt nghiệp ngành Cử nhân Việt Nam học đạt được các tiêu chuẩn sau:

1. Kiến thức
o Có hiểu biết về Các nguyên lí cơ bản của chủ nghĩa Mác – Lê nin, Tư tưởng Hồ Chí Minh, Đường lối cách mạng của Đảng Cộng sản Việt nam, về hiến pháp, pháp luật của nhà nước; có hiểu biết chung về các vấn đề kinh tế, chính trị, văn hóa và môi trường của Việt Nam và thế giới.

o Có kiến thức rộng về Việt Nam học (bao gồm kiến thức cơ sở, kiến thức chuyên ngành về đất nước và con người Việt Nam: địa lý, lịch sử, văn hóa, kinh tế, chính trị Việt Nam), có kiến thức về phương pháp luận nghiên cứu khoa học và phương pháp nghiên cứu chuyên ngành để thực hiện công việc nghiên cứu và quảng bá hình ảnh đất nước và con người Việt Nam.

o Có trình độ ngoại ngữ (tiếng Anh) đáp ứng yêu cầu công tác trong bối cảnh hội nhập quốc tế, có thể đọc, dịch tài liệu chuyên môn và giao tiếp công việc bằng ngoại ngữ (tương đương tiếng Anh trình độ B).

o Có trình độ tin học cơ bản, xử lí tốt tin học văn phòng.

2. Kĩ năng
o Có kĩ năng phát hiện và đề xuất vấn đề nghiên cứu: quan sát, sưu tầm, tập hợp, nghiên cứu, tổng hợp tài liệu, phát hiện và đề xuất vấn đề nghiên cứu về đất nước và con người Việt Nam.

o Có kĩ năng tổ chức, thực hiện công việc nghiên cứu về Việt Nam.

o Có kĩ năng trong việc quảng bá hình ảnh đất nước, con người Việt Nam.

3. Phẩm chất
o Trung thành với Tổ quốc; có ý thức chấp hành pháp luật, thực hiện nghĩa vụ công dân.

o Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp tốt. Biết cách hoà đồng và chia sẻ với mọi người. Có tinh thần hợp tác làm việc vì mục tiêu chung.

4. Năng lực
o Có khả năng tổ chức và thực hiện công việc nghiên cứu về Việt Nam, có khả năng thực hiện công việc quảng bá hình ảnh đất nước và con người Việt Nam.

o Có năng lực tự học, tự nghiên cứu để nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ; có phương pháp làm việc khoa học và chuyên nghiệp; có khả năng làm việc theo nhóm.

o Có thể bổ sung kiến thức nghiệp vụ sư phạm để giảng dạy các nội dung thuộc kiến thức Việt Nam học trong trường cao đẳng, đại học; có thể tiếp tục học lên trình độ thạc sĩ, tiến sĩ; có thể bổ sung kiến thức để chuyển đổi sang các ngành nghề khác khi cần thiết.
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2
gioihancuatinhban_hd89

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptySat Sep 18, 2010 9:30 am

bọn mình mấy môn cơ cở chuyên ngành còn chưa có ngươi dậy này thì làm sao có thể đảm bảo có thể hoc tập tốt được chứ? mình chỉ xác định sẽ học xong lấy bằng cử nhân rồi xin việc thôi chứ không nghĩ đén việc thi thac sĩ hay tiến sĩ gì đó vì mình biết khả nang của mình ma. mình thấy cũng nói nếu muốn xin việc tốt thì phải đảm bảo ngoại ngữ tốt nhất là tiếng anh nhưng môn đó mình học rất kém vậy thì chăc mình chăng xin được việc rôi. ah cho mình hỏi ban còn biết trang nào có thông tin về ngành này không cho mọi người biết rồi cùng tím hiểu đi.
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptySat Sep 18, 2010 10:11 am

Ngoài diễn đàn này do chúng tôi thành lập thì theo tôi biết còn một diễn đàn Việt Nam học khác, nhưng diễn đàn ấy là diễn đàn đóng, hoạt động nội bộ ở Đại học An Giang thì phải, chủ yếu là tâm sự tình yêu, tình bạn,... Diễn đàn này chúng tôi thành lập là vì tâm huyết với ngành, với mong muốn sinh viên ngành Việt Nam học có một nơi để trao đổi về ngành, tuyệt đối không nhằm mục đích cá nhân, không thu lợi nhuận, tiền đầu tư là tiền túi bỏ ra, không ai hỗ trợ. Tất nhiên, với tính chất là diễn đàn hoạt động độc lập, không có sự hỗ trợ của một tổ chức nào thì không thể tránh khỏi hạn chế. Vì thế rất mong các thành viên thông cảm và góp sức cùng xây dựng diễn đàn, để diễn đàn vietnamhoc.catsboard.com ngày càng lớn mạnh, trở thành một trang thông tin chính của sinh viên Việt Nam học trong cả nước. Bạn có thể vào website của ngành Việt Nam học ĐHSP Hà Nội, ĐH Hà Nội, Viện Việt Nam học và Khoa học phát triển,... để tìm hiểu thêm, nhưng tôi khẳng định với bạn rằng, không ở đâu thông tin về ngành Việt Nam học lại phong phú bằng diễn đàn vietnamhoc.catsboard.com . Trân trọng cảm ơn!
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2
gioihancuatinhban_hd89

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptySat Sep 18, 2010 11:04 am

vâng vậy thì chán nhỉ, lập trang web để chia sẻ kiến thức và tâm sự của tất cả mọi người quan tâm tới vấn đề này chứ lập ra mà không giao lưu thì lập làm gì chứ? vậy mong những ngưòi quan tâm và nhiệt huyết với ngành Việt Nam hoc nhất là những thành viên sáng lập trang web có nhiều bài viết hay hơn để chia sẻ kiến thức cho mọi ngưòi cùng tìm hiểu và tham khảo xây dựng ngành học của chúng ta.
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptySat Sep 18, 2010 11:06 pm

đúng là một ngành khó. Kiên thưc quá nhiêu, Nhi đang buồn vì mây môn tư tưởng HCM và môn triêt. Giơ Nhi đang học môn Đảng nhưng thầy giao thi chan ơi la chan' chỉ còn cach' tự học thôi. Làm thê' nào Nhi đạt điểm cao môn này đây mọi người chỉ cach' nuôt' môn này vơi' .Nhi biêt một trang web cũng hữu ich' cho ngành VNH đo' vanhoahoc.net do Trần Ngọc Thêm lập .Kiên' thưc' cũng nhiều lăm'.đăng ki' hình như hơi kho', Nhi thử đăng ki' rồi nhưng không được.Còn môn tiêng' anh co' vẻ như ai cũng học không kha' lăm' nhưng mọi nhười đừng qua' lam kho' môn này vì muôn' học được TA người ta phải vừa học vừa chơi nên cach' tôt' nhât' là học tiêng' anh bằng cach' xem phim .Bạn co' thể xem phim friends vừa hài hươc' vừa thuận tiện học tiêng' anh. Hi vọng mọi người xem xet' phương phap' trên và học tôt' môn tiêng' anh
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptySun Sep 19, 2010 10:35 am

Tư tưởng Hồ Chí Minh, Triết học hay lịch sử đều cần đầu óc logic. Đây là những môn có thể áp dụng vào tất cả các lĩnh vực đời sống, từ chính trị, kinh tế, văn hóa,... Học mấy môn này không khó, học để lấy điểm cao càng dễ hơn. Học để trong đầu mình còn lại những gì sau khi thi xong mới khó, thi xong là quên hết những gì đã học thì buồn lắm. Tôi nói thế chắc các bạn hiểu rồi phải không? Học để lấy kiến thức, chứ đừng học vì điểm (điểm cũng quan trọng, nhưng không phải quan trọng nhất). Tất nhiên còn cần sự đam mê nữa, nếu bạn không đam mê, không hứng thú với mấy môn này thì có cố gắng thế nào cũng chẳng vào đầu được đâu. Giáo sư Trần Ngọc Thêm - tác giả cuốn Tìm về bản sắc văn hóa Việt Nam và Cơ sở văn hóa Việt Nam,... Ông rất giỏi, là tấm gương sáng để chúng ta noi theo đấy.
maivnh
maivnh

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyMon Sep 20, 2010 8:13 am

hizhiz đúng là một nghành khó mà. kiến thức thì rộng, yêu cầu cũng cao nữa.Mình thấy môn này khi ra trường rất khó xin dc việc làm nếu như ko có kiến thức huhuhu
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2
gioihancuatinhban_hd89

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyMon Sep 20, 2010 2:46 pm

thực ra thi khó hay không theo mình thì tuỳ vào mỗi người mà. mỗi người có một thế mạnh một lĩnh vực của mình. theo mình thì bây giò mình học những môn cơ sở, đai cuơng nên mình phai xem xét cách học cho phù hợp với mình. riêng mình nam nay mói la kỳ 3 vì vậy mình vẫn áp dụng cách học chống đối tức là học để thi, học để lấy điểm vì những môn này thực gia nó không quan trong mấy (đó là theo mình) có lẽ nhiều người cho rằng cách học đó không nên nhưng mình vẫn áp dụng no vì mình biết khả năng của mình, mình tự biết mình vì vậy viêc hoc tập vẫn có nhũng kết quả nhất đinh. tuy vậy mình biết cách học đó phải thay đổi vì có lẽ kỳ tới bọn mình sẽ học cơ sở chuyên ngành, mà những môn đó thì rất cần cho việc học chuyên ngành sau này. đúng là khi ra trường thì xã hội yêu cầu trình độ vì vậy học phải biết tiếp thu chon lọc những gì quan trong không thể cái gì cũng ôm cũng theo hết vậy thi sẽ rất khó.

đó là suy nghĩ và phương pháp học của mình chia sẻ và mong mọi người đóng góp ý kiến...
maivnh
maivnh

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyTue Sep 21, 2010 3:46 pm

ý kiến của bạn cũng đúng thui.nhưng mà ngành vnh yêu cầu phải có đầu óc tư duy và có khả năng sáng tạo tìm tòi, khám phá nữa.nói chung là kiến thức rộng lắm.Mà bạn có thể chia sẻ cho mọi người 1 cách học tập của riêng bạn ko?
thanks bạn trước!! Smile
Tiều Phu
Người sáng lập
Người sáng lập
Tiều Phu

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyTue Sep 21, 2010 6:15 pm

gioihancuatinhban_hd89 đã viết:
thực ra thi khó hay không theo mình thì tuỳ vào mỗi người mà. mỗi người có một thế mạnh một lĩnh vực của mình. theo mình thì bây giò mình học những môn cơ sở, đai cuơng nên mình phai xem xét cách học cho phù hợp với mình. riêng mình nam nay mói la kỳ 3 vì vậy mình vẫn áp dụng cách học chống đối tức là học để thi, học để lấy điểm vì những môn này thực gia nó không quan trong mấy (đó là theo mình) có lẽ nhiều người cho rằng cách học đó không nên nhưng mình vẫn áp dụng no vì mình biết khả năng của mình, mình tự biết mình vì vậy viêc hoc tập vẫn có nhũng kết quả nhất đinh. tuy vậy mình biết cách học đó phải thay đổi vì có lẽ kỳ tới bọn mình sẽ học cơ sở chuyên ngành, mà những môn đó thì rất cần cho việc học chuyên ngành sau này. đúng là khi ra trường thì xã hội yêu cầu trình độ vì vậy học phải biết tiếp thu chon lọc những gì quan trong không thể cái gì cũng ôm cũng theo hết vậy thi sẽ rất khó.

đó là suy nghĩ và phương pháp học của mình chia sẻ và mong mọi người đóng góp ý kiến...

Tôi không đồng ý với bạn một chút nào về quan điểm này của bạn. Môn nào bạn học chống đối thì tôi không biết, nhưng riêng các môn đại cương mà kiến thức bạn nắm không vững thì coi như bạn xây một ngôi nhà mà không đổ móng. Nhất là các môn chung liên quan tới chủ nghĩa Mác - Lênin, đây là những môn về cơ sở lí luận cho tất cả các lĩnh vực trong cuộc sống. Nếu không chú trọng đến những phần này, tôi tin chắc trình độ lí luận của bạn sẽ không cao. Và tất nhiên sẽ có một số hệ quả khác đi kèm.

Xin cảm ơn.
https://vietnamhoc.catsboard.com
maivnh
maivnh

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptySun Sep 26, 2010 11:33 pm

thực ra những môn học như Mác-lê , tư tưởng Hồ Chí Minh là những môn học cứng nhắc nên cũng ko thu hút được các bạn chú ý học tập cho lắm.Điếu này cũng xảy ra ở hầu hết các bạn sinh viên chứ ko riêng gì trong ngành VNH cả.nhưng nó đã liên quan đến kiến thức cơ bản thì chúng ta cũng nên cố gắng 1 chút,tập trung học thì mới có kết quả tốt được.Mong mọi người hãy cố găng! jocolor
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2
gioihancuatinhban_hd89

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyWed Sep 29, 2010 7:59 am

mỗi người một suy nghĩ, một con đường một cách học riêng của mình, và có nguoi đã hài lòng với những gì mình đạt được và tôi là một trong số những người như vậy. tôi biết kết quả học tập của tôi không cao như mọi ngưoif nhưng với tôi như vậy là đủ. nói đến đây chắc hẳn có nhiều người cho ràng tôi không có trí tiến thủ, không có hoài bão nhưng tôi vẫn chọn cách hộc như vậy bởi tôi biết những môn chung với tôi không có nhiều ứng dụng, không hề thiết thực. nó làm nền cho cơ sở lý luận nhưng cơ sở đó có vững chắc như thế nào nếu không hơpj lý, không biết cách vận dụng vào thực tế thì cũng chẳng làm gì cũng như một người cho ban 100trieeuj bảo ban xây mọt căn nhà nếu ban quá đầu tư vào phần mòng thì khi xây được phần trên niệu có vững chắc hay k?
đó là bài toán ma mỗi chúng ta phải tự giải quyết, tự cân nhác và tìm con đường cho bản thân mình
Anh Van
Member 2
Member 2
Anh Van

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyWed Sep 29, 2010 10:38 am

Trong cuộc sống ai cũng có những hoài bão, những lý tưởng hoặc ước mơ mà mình muốn thực hiện nó đúng không. Nhưng chắc chắn khả năng thực hiện của mỗi người một khác, mỗi người một suy nghĩ riêng, đích đến của mỗi người chỉ có một nhưng con đường đến đích thì mỗi người lại khác nhau hoàn toàn. Với tôi đôi khi cũng có cùng một suy nghĩ giống như bạn vậy, nhưng tôi xin thêm vào ý kiến của bạn gioihancuatinhban_hd89 một vài điều theo suy nghĩ của tôi : chúng ta sống dù không được " tốt " như rất nhiều người nhưng chúng ta hãy sống như mình đang sống, sống phải có lý tưởng, có mục đích theo đuổi, lấy một điều gì đó thực tế trong cuộc sống làm nền tảng, làm đường lối cho mình bước đi, như thế trên con đường đi tới đích của bạn sẽ không bị lạc lối và những bước đi của bạn sẽ vững chắc hơn hết.
https://vietnamhoc.catsboard.com
maivnh
maivnh

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyThu Sep 30, 2010 9:12 am

em băn khoăn ko biết là Việt Nam học đào tạo về văn hóa hay là về du lịch thì chuyên sâu hơn .theo trường em thì học thiên về du lịch hơn tức là sau này làm hướng dẫn du lịch , tổ chức các tour du lịch.mong BQL và các anh chị em đóng góp ý kiến.thank mọi người!
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC EmptyThu Sep 30, 2010 10:26 am

Câu trả lời nằm ngay trong câu hỏi của bạn rồi đấy... hihi . Mỗi trường mỗi khác vì chưa thống nhất chuẩn chương trình đào tạo nên trường bạn thì nghiêng về du lịch, trước mình học thì có lẽ thiên về văn hóa nhiều hơn (chỉ tiếc là những người dạy không nhiều trình độ chuyên môn, lại bị bớt đi một chuyên đề văn hóa). Sau này các bạn sẽ học chuyên đề, lựa chọn nội dung thực tập, đề tài thực tập hay luận văn tốt nghiệp thì tự mình sẽ đi vào hướng chuyên sâu theo những gì mình đã chọn.
Với lại một thực tế theo mình nhận thấy là những kiến thức trong trường không có được vận dụng nhiều trong khi đi làm việc nên theo mình việc lựa chon hướng đi còn tùy thuộc ở chính trong mỗi người.
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC   CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC Empty

CHUẨN ĐÀO TẠO NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Thông báo: Về việc gửi bài bằng Tiếng Việt chuẩn có dấu
» Chùa Chuông- Hưng Yên.
» Ngành Việt Nam Học:CẦN PHẢI CÓ KHUNG CHƯƠNG TRÌNH THỐNG NHẤT LÀM CHUẨN.
» CHUẨN ĐẦU RA NGÀNH VIỆT NAM HỌC CỦA TRƯỜNG ĐHSP HÀ NỘI 2
» CHƯƠNG TRÌNH ĐÀO TẠO CHUẨN NGÀNH VIỆT NAM HỌC.