TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Chọn đúng ngành học ?

Go down 
anhtuyet89
Cát Vàng
Hoàng Hưng
loveofmay_2702
8 posters
Tác giảThông điệp
loveofmay_2702
loveofmay_2702

Chọn đúng ngành học ? Empty
Bài gửiTiêu đề: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptyMon Jun 28, 2010 1:25 am

Hiện tại là sinh viên đã tốt nghiệp chuyên ngành Việt Nam học, thật sự là rất phân vân giữa công việc của mình. Ươc mơ của mình là trở thành một giáo viên có thể đứng giảng ở trên lớp , truyền đạt những kiến thức học được cho học sinh của mình...Nhưng lại chỉ đủ điểm vào ngành VNH và mình đã dành tất cả tâm huyết để học và nhận kiến thức, nhưng thật sự bây giờ khi đã ra trường mình vẫn không biết bản thân sẽ chọn công việc nào cho phù hợp: một hướng dẫn viên du lịch, một nhà nghiên cứu văn hóa, hay cũng có thể là một công việc nào đó ko liên quan đến ngành học? Chắc hẳn các bạn học chuyên ngành VNH sẽ cảm nhận được rằng ngành học của mình hình như là hơi tập trung quá nhiều môn, có kiến thức tổng hợp về mọi mặt trong cuộc sống, cái gì cũng phải học ...trong khi đó đầu ra thì rất khó tìm? và nếu muốn vào thì cũng không phải đơn giản.
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptyTue Jun 29, 2010 12:00 am

Vạn sự khởi đầu nan. Đúng là những người theo học ngành Việt Nam học đang gặp phải rất nhiều khó khăn, kể cả những người ở trong nhà trường và những người đã tốt nghiệp, đang tìm việc làm hay đã đi làm. Mỗi người có một lựa chọn khác nhau, vì có động cơ và năng lực khác nhau, nhưng cùng hướng đến một mục đích là lao động và cống hiến.

Cảm ơn chị đã ghé thăm diễn đàn và tâm sự cùng chúng tôi. Chúng tôi xin chúc chị - lớp sinh viên tiên phong của ngành Việt Nam học sẽ sớm tìm được một công việc xứng đáng với những gì chị đã cố gắng, luôn lạc quan và đặc biệt là luôn yêu ngành, yêu nghề.
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptySun Jul 04, 2010 9:52 am

Mình cũng là một sinh viên vừa tốt nghiệp chuyên ngành Việt Nam học nên có lẽ mình hiểu được tâm trạng của bạn cũng như những sinh viên Việt Nam học khác. Vì cũng là những khóa học tiên phong trong ngành Việt Nam học nên định hướng nghề nghiệp của ngành Việt Nam học là chưa rõ ràng. Nếu như bạn loveofmay_2702 nói muốn làm giáo viên thì bạn có thể xin đi dạy bình thường như các khối ngành sư phạm khác vì bạn có thể dạy các môn trong hệ thống chương trình đào tạo mà bạn đã được học ở các trường Trung cấp, Cao đẳng, Đại học có đào tạo ngành Việt Nam học. Nếu bạn thích và đam mê nghiên cứu văn hóa thì bạn có thể xin về các phòng văn hóa, các trung tâm nghiên cứu văn hóa hoặc có thể học thêm cao học để chuyên về nghiên cứu hơn. Điều quan trọng theo mình thấy là bây giờ bạn hãy nghĩ mình thích làm gì? có khả năng làm trong lĩnh vực gì? và có thể xin việc vào đâu?...

Hệ thống chương trình đào tạo Việt Nam học hiện nay ở các trường còn nhiều bất cập nhưng theo mình thấy đây chính là lúc chúng ta phải tự cứu mình, tìm đường đi cho mình cũng như mở ra những hướng mới cho ngành Việt Nam học. Very Happy
Khi nào bạn có công việc ổn định thì hãy thông báo cho những thành viên trong diễn đàn này biết nhé!
Chúc bạn thành công!
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
anhtuyet89
anhtuyet89

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptyWed Sep 15, 2010 12:03 pm

chao cac ban, min`h nam nay xet nguyen vong 2 vao khoa Van cua CD su pham HN nhung bi thieu nua diem, nen bi chuyen sang nganh VIet Nam Hoc.That su minh thay hoang mang lam.minh muon biet la` hoc nganh nay sau khi ra truong min`h co the di day dc ko? ma neu day thi day mon gi`?minh that su hoang mang.hic.hic
Anh Van
Member 2
Member 2
Anh Van

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptyWed Sep 15, 2010 12:23 pm

Chào bạn, chúng ta là những sinh viên Việt Nam học, chúng ta có quyền hãnh diện về điều ấy. Chúng tôi ngày ấy cũng như bạn bây giờ mà thôi, chúng tôi cũng là những người nhập học với tư cách là nguyện vọng 2, hoặc có thể là cả nguyện vọng 3 nữa. Tất nhiên trong mỗi chúng ta ai cũng có những bỡ ngỡ trong ngày đầu làm sinh viên. Nhưng chúng tôi tin với tất cả ý trí và nghị lực của mình bạn có thể vượt qua được những khó khăn đầu tiên ấy.
Còn học Viêt Nam học sau này ra trường bạn cũng có thể đi dậy được với điều kiện bạn phải học thêm chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm và một số điều kiện khác. Còn dậy môn gì thì cũng còn phải tùy thuộc vào khả năng và điều kiện của bạn nữa, nhưng chủ yếu là các môn bên khối xã hội.
https://vietnamhoc.catsboard.com
vespa08031988
Member 2
Member 2
vespa08031988

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptyWed Sep 15, 2010 9:25 pm

các cụ vẫn thường bảo rằng "trăm hay không bằng tay quen". Bạn học để lấy kiến thức, nhưng khi ra trường thì bạn lại không chọn được lối đi của mình, bạn đứng giữa ngã ba đường. Nhưng nếu bạn chọn 1 lĩnh vực ma bạn theo ngay từ trong khi học đại hoc thì bạn đã dễ dàng lựa chọn hơn rồi. Giờ theo mình thì bạn hãy tự suy nghĩ xem, mình đã học được những gì, đâu là thế mạnh của mình,mình có khả năng làm gì, và hiện tại cơ hội của mình là gì. Nếu bạn trả lời được thì bạn sẽ tìm ra công việc hợp với bạn.chúc may mắn
http://vn.360plus.yahoo.com/kocoanh_mattroivanmoc88/
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2
gioihancuatinhban_hd89

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptySat Sep 18, 2010 9:44 am

cơ hội luôn đến với mọi người nhưng quan trọng là mình có biết trân trọng cơ hội đó hay không mà thôi. trong mỗi chúng ta mỗi người có một suy nghĩ, một đam mê nào đó nhung đó chỉ là đam mê của bản thân trong suy nghĩ còn trong thực tế thì do nhiều lý do, hoàn cảnh khác nhau mà chúng ta có những con đướng đi khác nhau và biết đâu khi theo học ngành này bạn lại có một đam mê, có sự yêu thích ngành học này thì sao? ma nếu có thể thì mình vẫn có thể thi lại vào năm sau được mà cơ hội luôn ở bên ta. hơn nữa bạn yêu thích sư phạm thi sau này có thể học thêm nghiệp vụ sư phạm có thể làm giáo viên được ma. còn giào viên môn gì thì tuỳ bạn còn ở trướng mình thấy bảo là giáo viên môn sử thì phải.
chúc bạn may mắn và có quyết định đúng đắn nha.
khanh nhi
Member 3
Member 3
khanh nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptySat Sep 18, 2010 11:24 pm

minh muon biet la` hoc nganh nay sau khi ra truong min`h co the di day dc ko? ma neu day thi day mon gi`?
Bạn mơi' vào học nganh này nên chăc' cũng giông' minh luc' đầu, cư' học như một nhiệm vụ băc' buộc mình phải tuân theo vậy. Bây giơ nghĩ lại thây' thời gian đo',tư tưởng đo' làm mình mât' nhiêu thơi gian qua' .Vì bạn đã xac' định được nghề nghiệp mình muôn' lam rồi nên chăc' dễ dang chọn lựa và biêt' nên học cai' gi hơn mình,minh` bây giơ` mơi' xac' định được thi` hơi muộn. Theo minh` thi` nganh` nay` cân` giao' viên nhât', giao' viên chuyên nghiệp con` it' qua' nên sinh viên phải khôn' đôn' hơn trong việc tự học. con` dạy môn gi` thi` hưng' thu' môn nao`thi` dạy môn đo' .Bạn phải cô' găng' học thật giỏi để lam` giảng viên VNH nhe' .giờ thì noi' vậy chư' tương lai không ai ngờ đc đâu
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2
gioihancuatinhban_hd89

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? EmptyTue Sep 21, 2010 10:35 am

giáo viên môn gì thì mình không chắc nhưng chúng ta sau khi học xong bằng cử nhân VNH thì có thể theo học một lớp ngiệp vụ sư phạm. khi có được chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm chúng ta có thể làm giáo viên giảng dậy các môn bên xã hội như văn- sử - địa tuỳ vào bạn yêu thích môn nào và cũng codn tuỳ bạn có thể học chứng chỉ sw phạm về ngành nào. đó mới chỉ là con đường thứ nhất cón tcon đường thứ 2 thì hơi vất vả hơn chút và nóc chỉ giành cho những người thực sự có khả năng, đam mê, nhiệt huyết đó chính là làm giảng viên cho cá trường đh-cđ và trung cấp chuyên nghiệp bằng cách các bạn sau khi học xongh củ nhân thì thi lên cao ọc lấy bằng thạc sĩ để giảng dậy trong cá trường đại học về chuyên ngành văn hoá, du lịch ... vì hiện tại đội ngũ giảng viên cho chuyên ngành này vẫn còn rất ìt chưa đáp ứng được nhu cầu thực sự của ngành học...
tuy vậy ban nên suy nghĩ kỹ khi chọn con đường đi cho mình. cơ hội luôn đến với mọi ngưòi nhung nó sẽ không bao giờ quay lại voứi ai không biết quý trọng no như một nhà triết học đã nói " trong cuộc đời không ai tắm chung trên một dòng sông" xã hội, cuộc sống luôn vận đông không ngừng vì vậy hãy biết quý trọng cơ hội cuộc dời giành cho chúng ta.

hãy suy nghĩ và lựa chon
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Chọn đúng ngành học ?   Chọn đúng ngành học ? Empty

Chọn đúng ngành học ?
Trang 1 trong tổng số 1 trang