TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ?

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
IloveSuHoc
IloveSuHoc

Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ? Empty
Bài gửiTiêu đề: Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ?   Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ? EmptyWed Jul 21, 2010 10:21 pm

Em cực kỳ đam mê môn lịch sử từ năm lớp 9 nên sau khi thi tốt nghiệp THPT em quyết định thi vào Khối C, ban đầu em định đăng kí vào khoa Lịch Sử học của trường đại học KHXHVNV nhưng do sai sót trong hồ sư nên em không thể thi được và em đã chọn trường đại học Lạc Hồng chuyên ngành Việt Nam học. Em nghĩ học Việt Nam Học là học về Lịch Sử Văn hoá con người Việt Nam.
Vậy: Cho em hỏi anh chị đi trước khi học Việt Nam học, Mình có thể nghiên cứu sâu về chuyên ngành Lịch Sử không ?
Em xin cảm ơn các Anh (Chị).
Anh Van
Member 2
Member 2
Anh Van

Bài gửiTiêu đề: Re: Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ?   Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ? EmptySat Jul 24, 2010 6:26 pm

Bạn là người yêu thích Lịch Sử là một việc rất tốt, ai cũng có niềm đam mê của mình đúng không. Như bạn đã nói thì ngành Việt Nạm học là ngành nghiên cứu về " lịch sử văn hóa con người Việt Nam " mà, chúng tôi cũng nghĩ vậy. Còn theo chúng tôi được biết thì ngành Việt nam học ở trong các trường đại hoc và cao đẳng chủ yếu đào tạo ở hai lĩnh rất rộng đó là văn hóa và du lịch, sinh viên Việt Nam học ra trường có rất nhiều cơ hội để lựa chọn ngành nghề cho mình. Còn trong chương trình đào tạo thì bộ môn lịch sử cũng được đưa vào giảng dạy và nghiên cứu, nhưng không được " sâu " như khi chuyên ngành bạn học đó là lịch sử. Theo tôi đó không phải vấn đề, nếu thực sự bạn là người yêu thích lịch sử và đam mê khám phá bộ môn này thì bạn theo học ngành Việt Nam học đó sẽ là tiền đề để sau này bạn cố gắng đến cái đích mà mình mong muốn. Chúng tôi tin nếu bạn đã chọn cho mình ngành Việt Nam học và bạn biết cố gắng thì cái đích của bạn sẽ không còn xa. Chúc bạn thành công !
https://vietnamhoc.catsboard.com
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ?   Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ? EmptySat Jul 24, 2010 10:21 pm

Lịch sử là một phần học không thể thiếu trong chương trình đào tạo Việt Nam học, vì học về lịch sử, văn hóa, đất nước, con người... Việt Nam. Trong 4 năm học bạn sẽ được học một cách hệ thống về lịch sử.
Mà theo mình thấy muốn hiểu được mọi vấn đề cội nguồn của đất nước, phong tục, tập quán, văn hóa thì điều đầu tiên cần nắm chắc đó chính là lịch sử. Người ta nhìn văn hóa từ góc nhìn lịch sử như vậy mang được tính thuyết phục hơn là chỉ nói văn hóa mà không biết được tại sao hình thành nên đặc trưng, bẳn sắc văn hóa đó.
Bạn đam mê sử học và lại học về văn hóa thì hai yếu tố đó sẽ giúp bạn rất nhiều trong học tập, công việc sau này và chắc chắn sẽ thành công.
Đây chỉ là một vài ý kiến của cá nhân mà mình muốn chia sẻ cùng bạn!
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2
gioihancuatinhban_hd89

Bài gửiTiêu đề: Re: Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ?   Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ? EmptyFri Aug 27, 2010 10:25 am

nói về niềm đam mê. sở thích ngành học của mỗi ca nhân thi chách hẳn mỗi người đếu có những băn khoăn khác nhau, có thể vì nhiều lý do khác nhau mà chúng ta chọn con đường đi cho chúng ta riêng. bản thân tôi cũng có tâm trạng như bạn vây và nói thưc là bây jo dù đã xác định thêo học ngành này nhưng tôi vẫn giành một niềm yêu thích cho ngành sử học.theo tôi được biết hệ thống gíao dục của nước ta đang đào tao theo quy chế tín chỉ mặc dù còn rất nhiều hạn chế nhưng chúng ta vẫn đươc tạo điều kiện tốt để chúng ta theo học ngành ma mình đam mê ma. theo tôi được biết học tín chỉ có nhiều trường cho phép sv học đồng thời 2 ngành học với những điều kiện bắt buộc riêng nhưng quan trọng là bạn phải biết cách chủ động và sắp xếp hợp lý thời jan cũng như lịch học of mình.or ban cũng có thê học tốt ngành đó khi học xong thì bạn thi ưa trường khác khi đó theo quy chế học tín chỉ thì bạn sẽ được bảo lưu những tín chỉ, học phần chung cho chuyên ngành xã hội thì bạn chỉ phải học những môn bắt buộc của ngành sử học.

vài điều tâm sự của tôi. bạn suy nghĩ ky nha!
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ?   Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ? Empty

Đam Mê Sử Học Em Học Ngành nào ?
Trang 1 trong tổng số 1 trang