TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học

Go down 
Hoàng Hưng
ng0c_princess
6 posters
Tác giảThông điệp
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học Empty
Bài gửiTiêu đề: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptyWed Dec 08, 2010 5:16 pm

Các anh chị ơi!
Em gặp phải đề tài, mà em không hiểu lắm.Nên em post lên đây, mong các anh chị trong diễn đàn giúp em trả lời khái quát về câu này mới nha!
Tại sao nói “Từ ngôi nhà sàn đến đình làng của người Việt là sự mở rộng từ gia đình ra xã hội”?
Em không hiểu nội dung của câu hỏi, và vấn đề câu hỏi đề cập đến!
Anh chị nào biết, trả lời giúp em mới nhé!
Em cảm ơn trước na!
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptyWed Dec 08, 2010 6:22 pm

Tôi chưa có thời gian để tìm hiểu kĩ về câu hỏi của bạn. Nhưng tôi mạn phép góp một vài ý kiến như sau:

Như các bạn đã biết, dân tộc Việt xưa vốn ở nhà sàn, mái cong hình thuyền để tránh thú dữ, gia súc nuôi dưới gầm nhà sàn,... Về sau người Việt không ở nhà sàn nữa, đến bây giờ chỉ có một số dân tộc thiểu số ở nhà sàn thôi.

Nhà là nơi sinh hoạt của một gia đình, hay lớn hơn là một dòng họ, dòng tộc (nhà dài của một số dân tộc thiểu số). Còn đình làng là nơi sinh hoạt, hội họp, nơi tổ chức lễ hội của một làng, mà ở Việt Nam ta yếu tố làng xã rất mạnh.

Từ nhà sàn đến đình làng đều thuộc văn hóa tổ chức làng xã của người Việt, đi từ cái thấp, cái nhỏ, cái đơn lẻ (nhà) đến cái cao, cái lớn, cái cộng đồng (đình), mà Văn hóa tổ chức và tính tôn ti của làng xã Việt Nam rất cao (phép vua thua lệ làng).

Như vậy, về quy mô và tính cộng đồng thì nhà nhỏ hơn đình. Mỗi gia đình là một tế bào của xã hội, một đơn vị của xã hội. Xã hội là cái rộng hơn (chứa cái “nhà ” trong nó), ở đây là một làng, một bản, một mường gắn với đình làng (người Việt) hay nhà rông (một số dân tộc thiểu số).

Ta rất quen thuộc với câu "cây đa, bến nước, sân đình" để chỉ những đặc trưng làng xã của người Việt. Cây đa thường đứng gần cổng làng, trong làng có bến nước (giếng làng), sân đình (đình làng).

Tóm lại từ những ý mà tôi tạm nêu ra ở trên, ta có thể kết luận: Từ ngôi nhà sàn đến đình làng của người Việt là sự mở rộng từ gia đình ra xã hội hay từ cái đơn lẻ đến cái cộng đồng.

Để có thể thực hiện tốt hơn đề tài được giao, tôi khuyên bạn nên tìm đọc những cuốn sách viết về văn hóa làng xã Việt Nam, ví dụ: Tìm về bản sắc văn hóa Việt Nam (Trần Ngọc Thêm), Văn hóa vùng và phân vùng văn hóa Việt Nam (Ngô Đức Thịnh), Bản sắc văn hóa Việt Nam (Phan Ngọc), Cơ sở văn hóa Việt Nam (Trần Quốc Vượng),... Những cuốn sách này sẽ rất cần thiết cho các bạn trong quá trình theo học ngành Việt Nam học.
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptyThu Dec 09, 2010 7:09 pm

hi. Cảm ơn lời khuyên của a ạ!
NHưng cá nhân em nghĩ thì đề tài này còn đề cập đến một vấn đề nữa đó là về kiến trúc. Vì đình làng vẫn mang nét giống với nhà sàn! người Việt truyền thống, đặc biệt khi còn trong khối Việt - Mường ở trong các ngôi nhà sàn.Vì vậy tại các ngôi đình làng tuy làm trệt nhưng phần chân (ngăn giữa hè và phần kiến trúc bên trong vẫn phần nào mô phỏng chân của nhà sàn)
Nhưng em không chứng minh được luận điểm này một cách rõ ràng. Nên em muốn hỏi xem suy nghĩ của em có đúng không, và nếu đúng thì nên sử dụng những luận điểm nào để chứng minh ạ!
Hi. Các anh chị trả lời giúp em mới nhé!
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptyThu Dec 09, 2010 10:00 pm

Đúng là một số đình làng vẫn mang dáng dấp của nhà sàn, nhưng không nhiều, nổi bật ở đây là Đình Bảng - Từ Sơn - Bắc Ninh. Bạn hãy thu thập tài liệu về đình làng và nhà sàn, qua đó so sánh và rút ra kết luận nhé. Chúc bạn thành công!
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptyFri Dec 10, 2010 10:13 am

Cảm ơn a nhiều nhé! Chúc anh luôn vui vẻ na! Very Happy
ngocpro147
ngocpro147

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptySun Apr 24, 2011 1:06 pm

anh chị ơi!anh chị nào có tài liệu môn nhập môn khu vực học không gởi cho em với.em sắp thi rùi mà không co tài liệu môn này gì hết.hoặc sách gì đó cũng được.thanks nhiều nhiều
caygao115
Member 1
Member 1

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptySat Aug 27, 2011 12:14 pm

Bạn có thể hiểu thế này từ gốc tích của tổ tiên ta là việt_Mường sau một quá trình biến hiên của lịch sử dân tộc thì ta tách khỏi Mường và mang tên Việt hay Kinh như bây giờ. như thế thì bạn dễ dàng hiểu tại sao lại từ "nhà sàn đến đình làng" là như thế nào. Nếu là dân ViệtNam học bạn nên tham khảo những tài liệu về "dân tộc học" của các nhà nghiên cứu như Nguyễn Từ Chi hoặc Chu xuân diên sẽ rõ hơn.
Thân mến chào ban!
thahlam92
thahlam92

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptySun Aug 28, 2011 1:56 pm

mọi ng ơi có ai biết trong tháng 8 âm lịch này có những lễ hội nào đc tổ chức ở hà nội hoặc Nam Định ko a? giúp e vs. ths m.ng ngiều!!
Trai Làng Việt Nam
Member 5
Member 5
Trai Làng Việt Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học EmptySun Aug 28, 2011 3:15 pm

Mọi người gửi thắc mắc tới diễn đàn mình rất vui nhưng xin moi người chú ý! những câu hỏi và các câu trả lời phải đúng! Mình thấy một số bài viết và các câu trả lời không được hợp lý cho lắm! Các bạn chú y nhé!
Nếu bạn nào có thắc mắc thì gửi bài mới, BQL và các thành viên sẽ có những câu trả lời sớm nhất!
Rất vui khi các khi các bạn tham gia diễn đàn! Chúc mọi người sức khỏe tốt để học tập và làm việc!
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học   Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học Empty

Thắc mắc môn Nhập Môn Việt Nam học
Trang 1 trong tổng số 1 trang