TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.

Go down 
Hoa Cỏ May
suongtsp
hoabattu
chicong
daokimly-vnh
Trai Làng Việt Nam
NgoTrung
khang_viet_nam_hoc
thahlam92
caygao115
lienpham
vuthithuha_1994
THAONGUYENXANH_603
Copy
nguyenhuong-vinhphuc
vespa08031988
mimosa1212
khanh nhi
Tiều Phu
kt2992
Anh Van
honghanh_vt
Nhị_Gia
Cát Vàng
meochip
kuden
quỳnh như
Hoàng Hưng
32 posters
Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4
Tác giảThông điệp
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyMon Sep 26, 2011 9:52 pm

suongtsp đã viết:
thực tế cho thấy nghành VNH nói chung cũng nhuhành HDVDL nói riêng đang là một vấn đề lớn của xã hội đang quan tâm. không 1ọc sinh nào chọn nghành này là lựa chọn đầu tiên khi bước vào con đường đại học. không chỉ học sing mà ngay cả phụ huynh cũng như vậy. nó chỉ là lựa chọn thứ hai sau khi đã rớt NV1. như thế thì làm sao tìm ra mốt lưa lương HDVDL chuyên ngghie65p cho dất nước. ngay cả chính tối cũng thế, tôi đã đấu tranh tư tưởng rất nhie2u khi lứa chọn vào nganh nay . bo me gnuoi than ngay ca anh trai toi mot nguooi luon ung ho toi trong moi viec bay gio cung khong dong y cho toi buoc vao cong duong nay nhug toi muon khang dinha con duong rieng cau ching kinh khong phu thouc vao bat cu ai .va cuoi cung cho du su ngan can cua gia ding toi van quyet ding di thu\oe con duong ma toi da chon. nhung mi thu khong nhu toi ngi toi da thi rot dai hoc va moi thu tro nen sup do quanh toi toi khong con thiet tha voi thu j nua luc do toi thuc su muon chet. toi da co suy ngi se ngi hoc va di lam . me toi phan doi quyet liet ba khong he dong y cho toi theo nghanh nay va bay gio cung vay ba khong dong y cho toi
Có lẽ bạn hơi quá khi "vơ đũa cả nắm" vì rất nhiều thí sinh chọn Hướng dẫn viên là lựa chọn đầu tiên và duy nhất, mình tin đấy còn là mơ ước của rất nhiều người. Còn ngành Việt Nam học cũng vậy, rất nhiều bạn chọn đây là ngành là nghề của mình là đam mê, nhiệt huyết đầu tiên, Tuy nhiên cũng có những người được gọi là có duyên với ngành khi là lựa chọn thứ 2. Nhưng dẫu sao, khi đã quyêt tâm lựa chọn cái gì thì sẽ phấn đấu vì cái đó, cống hiến cho cái mà mình chọn lựa (Như adim của diễn đàn - họ cũng coi đây là lựa chọn thứ 2 - Nhưng đã sống với tâm huyết của mình.)
Hơn nữa bạn viết Tiếng Việt không dâu lại còn sai chính tả và lỗi đánh máy làm người đọc khó lòng theo dõi và chia sẻ với bạn được những khó khăn của bạn. Cố gắng lắm mới có thể đọc gần hết được dòng tâm sự của bạn.
Không phải ai cũng thành công khi mở cánh cửa đầu tiên nhưng đừng vì cánh cửa hỏng đó mà bạn ko muốn mở những cánh cửa tiếp theo!
Mong bạn có thể thuyết phục được gia đình mình cũng như khẳng định được quyết tâm của bạn. Chúc bạn thành công!
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyMon Sep 26, 2011 9:59 pm

daokimly-vnh đã viết:
mình không biết phải học như thế nào để vừa có kiến thức thực tế vừa có khả năng áp dụng vào thực tiễn tốt được cả.Gần như những cái gì mình học trong sách vở giống như là chuyện ăn chay vậy,chán lắm,không đâu vơ đâu cả..đặc biệt mình rất sợ học tiếng anh.Mà trong thời buổi này không biết tiếng anh thi khác gì là mù chữ đâu.Mình rất lo nhưng toàn "lo bò trắng răng" .Còn có 2 năm ngắn ngủi là ra trường nữa thui....mà mình chưa có gì nhiều trong đầu cả,con đường đi và mục tiêu còn mờ nhạt quá chưa đủ tự tin để thật sự tin tưởng và quyết tâm để học ở môi trường này với ngành học này..............mình rất mong nhận được sự chia sẻ của các bạn và hi vọng đưa một vài lời khuyên giúp mình.cảm ơn các bạn nhiều
Cách học để ko còn là lý thuyết thì phải vừa học vừa hành thôi bạn a. Bạn muốn sau này làm nghề gì thì hãy tạo nền móng từ bây giờ và tham gia vào hoạt động ấy, như vậy bạn vừa ko quên kiến thức sách vở lại có thực tế và kinh nghiệm. Như thế bạn sẽ thành công thôi.
Học tiếng Anh thì ko chăm chỉ ko thể học nổi (ngoài ra còn dựa vào năng khiếu nữa).
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
Hoa Cỏ May
Member 1
Member 1
Hoa Cỏ May

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyWed Mar 21, 2012 10:30 pm

mình đang học năm thứ 3 ngành văn hóa du lịch, chỉ còn hơn 1 năm nữa là mình tốt nghiệp, mình đang phân vân không biết nên đi thực tập ở mảng nào, mình muốn sau này làm trong lĩnh vực văn hóa hoặc giảng dạy nói chung là công việc văn phòng thôi, chứ m ko theo ngành lữ hành, mọi người có thể góp ý cho m là nên thực tập ở phong Văn hóa hay là khách sạn nhé? cảm ơn mọi người nhiều
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyThu Mar 22, 2012 9:24 am

Về Phòng Văn hóa thì nhàn hơn là thực tập ở khách sạn nhà hàng hay du lịch, nhưng cái gì cũng có giá của nó, càng vất vả thì bạn càng tích lũy được nhiều kinh nghiệm. Cũng nói luôn để bạn biết rằng, việc thực tập thật ra không có gì ghê gớm. Điều quan trọng là khi ra trường tìm việc, lúc đấy mới vất vả, nếu như bạn tự đi bằng đôi chân của chính mình. Chúc bạn thành công!
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
Hoa Cỏ May
Member 1
Member 1
Hoa Cỏ May

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyThu Mar 22, 2012 2:04 pm

cảm ơn Cát Bụi nhiều nhé.
cassiopeia_92
cassiopeia_92

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyThu Jun 28, 2012 2:11 pm

minh sợ ra trường thất nghiệp quá ,mình đang là sinh viên việt nam học (trường đại học khoa học Thái Nguyên) minh sinh ra ở tỉnh lẻ thôi,mình không định theo du lịch, mọi người bảo có thể làm ở sở văn hóa ,nhưng liệu có bao nhiêu sở văn hóa cho minh làm việc đây,minh sợ thất nghiệp quá pale
Trai Làng Việt Nam
Member 5
Member 5
Trai Làng Việt Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyTue Jul 03, 2012 6:36 am

Câu hỏi của bạn cũng là vấn đề mà nhiều bạn quan tâm! không biết với trình độ và năng lực các sở văn hóa có nhận không?. Mình đang tính mai này ra trường mình xin vào trường trung cấp nghề du lịch làm việc không biết có được không?
Ánh Sao Đêm
Ánh Sao Đêm

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyMon Aug 13, 2012 3:46 pm

Em vừa thi kì thi đh 2012 xong. Em được 16đ, ko trúng tuyển vào NV1, bây giờ em muốn xét tuyển vào NV2 ngành Việt Nam học của Trướng Đại Học Quy Nhơn. Em cũng thích ngành này, nhưng gia đình e lại lo lắng về công việc sau này của em. Gìơ e muốn hỏi, sau khi tốt nghiệp ngành này thì e có thể làm những công việc cụ thể gì, và nếu e muốn làm giáo viên dạy phổ thông thì có được hay không? Cơ hội xin việc làm của e có cao không? Mong mọi người cho e một lời khuyên ạ !
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyMon Aug 13, 2012 8:26 pm

Bạn Ánh Sao Đêm thân mến!
Chúng tôi nhận được rất nhiều câu hỏi giống của bạn, thú thực với bạn là dù đã trả lời những câu hỏi thế này nhiều lần rồi, nhưng thật sự chúng tôi vẫn thấy có nhiều điều khó nói.
Học Việt Nam học ra, bạn có thể làm về văn hóa, du lịch,... bạn cũng hoàn toàn có thể đi giảng dạy, không nhất thiết là dạy phổ thông mà còn có thể dạy Trung cấp, CĐ, ĐH với điều kiện là bạn phải học thêm nghiệp vụ chứng chỉ sư phạm và học lên Cao học thì càng tốt.
Thời buổi khó khăn này, không chỉ riêng ngành Việt Nam học mà còn nhiều ngành nghề khác gặp khó khăn. Cái quan trọng nhất vẫn là do chính bản thân mình bạn à.
Chúc bạn thành công!
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
Ánh Sao Đêm
Ánh Sao Đêm

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyTue Aug 14, 2012 6:52 pm

Cám ơn Cát Bụi nhé :-*
ihope
ihope

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyFri Aug 17, 2012 8:45 pm

Em đang chuẩn bị xét tuyển vào ngành Việt Nam học hệ cao đẳng của trường ĐH Văn Hóa Tphcm. Trường chỉ ghi là chuyên ngành hướng dẫn viên du lịch.Vậy sau này em sẽ đi hướng dẫn du lịch phải không ạ?
ihope
ihope

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptyFri Aug 17, 2012 8:54 pm

suongtsp đã viết:
thực tế cho thấy nghành VNH nói chung cũng nhuhành HDVDL nói riêng đang là một vấn đề lớn của xã hội đang quan tâm. không 1ọc sinh nào chọn nghành này là lựa chọn đầu tiên khi bước vào con đường đại học. không chỉ học sing mà ngay cả phụ huynh cũng như vậy. nó chỉ là lựa chọn thứ hai sau khi đã rớt NV1. như thế thì làm sao tìm ra mốt lưa lương HDVDL chuyên ngghie65p cho dất nước. ngay cả chính tối cũng thế, tôi đã đấu tranh tư tưởng rất nhie2u khi lứa chọn vào nganh nay . bo me gnuoi than ngay ca anh trai toi mot nguooi luon ung ho toi trong moi viec bay gio cung khong dong y cho toi buoc vao cong duong nay nhug toi muon khang dinha con duong rieng cau ching kinh khong phu thouc vao bat cu ai .va cuoi cung cho du su ngan can cua gia ding toi van quyet ding di thu\oe con duong ma toi da chon. nhung mi thu khong nhu toi ngi toi da thi rot dai hoc va moi thu tro nen sup do quanh toi toi khong con thiet tha voi thu j nua luc do toi thuc su muon chet. toi da co suy ngi se ngi hoc va di lam . me toi phan doi quyet liet ba khong he dong y cho toi theo nghanh nay va bay gio cung vay ba khong dong y cho toi

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn. Ngay từ đầu khi chọn trường học thì ngành Việt Nam học không hề xuất hiện trong đầu. Chỉ toàn là những ngành kinh tế, ngành nhàn hạ hơn.Nhưng khi mình rớt đại học thì mình đã biết được đam mê thực sự của mình, ngành hợp với tính cách và sở thích của mình đó lại là ngành Việt Nam học. Nếu mình không rớt đại học thì mình chưa thể tìm ra được đam mê, sở thích của chính bản thân mình.
tieuho
tieuho

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 EmptySun Aug 19, 2012 12:02 am

Ôi nghĩ đến cv mà não hết cả lòng. Mình cũng học ngành VNH ra trg đc 3 năm rùi nè. Mình cũng đã làm HDV rùi làm ở các cty tư nhân nhưng hiện giờ mình muốn về quê xin vào cq nhà nước như phòng VH hoặc Sở VH nhưng đã hơn năm nay mình ko thể nào mà xin đc lý do chính là cái bằng của mình ghi chung chung quá, ở các cq nhà nước chưa bjo thấy tuyển chỉ tiêu VNH cả mà họ chỉ tuyển ngành DL hoặc Văn hóa thôi nhưng vì bằng của mình ghi là VNH học nên họ ko nhận HS vì tuyển ngành gì thì bằng phải ghi ngành đó, mặc dù thực tế là mình hoc VNH chuyên ngành VH đấy chứ, thậm chí họ còn ko biêt nganh VNH là ngành gì nữa . Giờ mình nản toàn tập rùi có khi phải từ bỏ nghề mình đã chọn thôi vì 1 số lý do mình ko thể đi làm xa quê đc đành về quê xin vào cq nhà nc thì lại như vậy. Nên các bạn chọn ngành thid suy nghĩ cho kỹ nếu các bạn đi làm ở cty tư nhân thì có rất nhiều cơ hội việc làm nhưng nếu định vào nhà nc thì khó lắm ( hay chỉ có chỗ mình vậy nhỉ? đã có bạn nào biên chế nnc rùi ko? )
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.   Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm. - Page 4 Empty

Ngành Việt Nam học và cơ hội việc làm.
Trang 4 trong tổng số 4 trangChuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4