TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Việt Nam Học học những gì

Go down 
Cát Vàng
ng0c_princess
nguyenthinen
Pé_CaPu
Hoàng Hưng
khivang92
Tallest299
minh_thu867
Tiều Phu
13 posters
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
Tiều Phu
Người sáng lập
Người sáng lập
Tiều Phu

Việt Nam Học học những gì Empty
Bài gửiTiêu đề: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Apr 28, 2008 6:30 pm

Việt Nam Học là một ngành mới, nó chỉ xuất hiện vào khoảng 10 năm trở lại đây. Nên dẫn tới một điều dễ hiểu là rất ít người biết đến nó.
Đa số các bạn sinh viên, người dân đều chưa biết Việt Nam Học học những gì. Hiện nay các trường đại học cao đẳng trong toàn quốc đều đã có ngành Việt Nam học. Nhưng chương trình đào tạo của các trường có khác nhau. Các trường cao đẳng thương thiên về du lịch là chính. Các trường đại học thì ít trường có Việt Nam Học. Trường ĐHSP Hà Nội đào tạo 2ngành Việt Nam học. Một ngành tuyển sinh khối C, một ngành khối D. Trừơng ĐHSP Hà Nội 2 chỉ có một ngành Việt Nam học tuyển sinh khối C. Các trường đại học đào tạo theo hướng đa hệ. Sinh viên sau khi tốt nghiệp có thể làm được nhiều ngành: du lịch, báo chí, công tác xã hội,....

Bạn nào có ý kiến gì xin bổ sung!
https://vietnamhoc.catsboard.com
minh_thu867

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyFri May 02, 2008 3:33 pm

hien nay truong DHSP TPHCM cung dang dao tao nganh Viet Nam hoc nhung chu yeu chu trong ve ngon ngu van chuong hon la dia ly du lich. Dien dan nay tuy moi nhung se rat co ich cho tui minh day!
Tallest299
Member 2
Member 2

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyThu Jun 12, 2008 9:09 am

minh_thu867 đã viết:
hien nay truong DHSP TPHCM cung dang dao tao nganh Viet Nam hoc nhung chu yeu chu trong ve ngon ngu van chuong hon la dia ly du lich. Dien dan nay tuy moi nhung se rat co ich cho tui minh day!

đề nghị bạn viết lại bài thành có dấu nhé
hoặc bài bạn sẽ bị mod xoá hoặc sẽ bị mod sửa thành có dấu Wink)
http://fit.hnue.edu.vn
khivang92
khivang92

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyFri Aug 13, 2010 3:52 pm

nam nay truong dai hoc khoa hoc xa hoi va nhan van(dh quoc gia ha noi) cung mo khoa dau em cung khong hieu sau nay dao tao ra lam cai gi.hix
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptySat Aug 14, 2010 6:27 am

Bạn nên gõ bằng Tiếng Việt chuẩn có dấu. Để giải quyết một phần thắc mắc của mình, bạn có thể đọc các bài trong mục này (Chuyên ngành Việt Nam học : Thông tin - Thảo luận và Hướng nghiệp), ở đó có các bài sưu tầm và có cả kinh nghiệm cá nhân của những người đang và đã học ngành Việt Nam học. Có gì cần hỏi đáp thêm thì bạn cứ hỏi, chúng tôi rất sẵn lòng giúp đỡ. Cảm ơn bạn.
http://www.vietnamhoc.catsboard.com
Pé_CaPu
Pé_CaPu

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptySat Aug 14, 2010 1:40 pm

hix hix em vừa đậu ngành việt nam học du lịch. cho em hỏi nghành đó ra làm gì v ah? có yêu cầu về ngoại hình khi đi làm ko? vi theo em dc bek thì bên du lịch rất yêu càu về ngoại hình ? nêu em học thì bên nghành này co nghanh gi ra mà ko yêu càu vè ngoại hình không vậy ạ?
Pé_CaPu
Pé_CaPu

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptySat Aug 14, 2010 1:42 pm

học nghành này thì ra co việc gi mà ko cân yêu cầu về nặc ngoại hinh ko vậy ah? Sad
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptySat Aug 14, 2010 1:55 pm

Về việc ra trường sễ làm gì thì bạn theo dõi ở mục Thông tin - Thảo luận và Hướng nghiệp nhé, chúng tôi đã đăng tải lên rồi. Có yêu cầu về ngoại hình hay không thì tùy thuộc vào công việc mà bạn làm, phụ thuộc vào người tuyển dụng và tổ chức tuyển dụng (có ngoại hình tốt thì sẽ thuận lợi hơn cho công việc). Nếu bạn xác định theo chuyên ngành du lịch, khi ra trường bạn có thể làm hướng dẫn viên, điều hành tuor, quản lí hoặc nhân viên nhà hàng, khách sạn,... Chúc bạn luôn học tốt.
nguyenthinen
nguyenthinen

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyThu Aug 26, 2010 3:54 pm

Mình học Việt Nam học K53, SPI, và hôm nay là lần đầu tiên mình ghé thăm trang web của Khoa mình. Mình nhận thấy một điều, dù học ngành nào đi nữa mà không có mục đích, không xác định phương hướng thì ra trường có bằng giỏi cũng không xin đâu được việc đâu.
Hiện mình đang làm Chuyên viên Hành chính- Nhân sự, không liên quan đến chuyên ngành của mình, nhưng những kỹ năng, tư duy tích luỹ từ ngày Đh là rất cần thiết đấy. Việt Nam học học rất hay nhưng phải cần cả sự yêu thích và có đầu tư nữa.
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyThu Aug 26, 2010 4:17 pm

Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm hết sức bổ ích đối với ngành Việt Nam học. Năng lực là quan trọng nhất, dù trong bất cứ công việc gì. Sp1 và Sp2 là anh chị em, chúng ta - sinh viên Việt Nam học của 2 trường cũng là anh chị em.
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptySun Aug 29, 2010 9:45 pm

co' ai bít môn Thể chế chính trị Việt Nam la` học về cái gi` ko ạ? ai có tài liệu, gui? cho e mới ak!thank mọi người trước na!
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 5:05 pm

Thể chế chính trị Việt Nam học về hệ thống chính trị Việt Nam. Gồm Quốc hội, Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước CHXHCN Việt Nam, Chính phủ,... Giáo trình chính là Thể chế chính trị Việt Nam của nhà xuất bản Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh (nhà xuất bản Sự thật trước đây). Chúc bạn học tốt.
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 7:49 pm

hi!thank a nhiu` na!nhung a co' de` cu0ng..hay tai` lieu tham kha0? m0n nai` kh0ng ak? e nghe thầy e bảo môn nai` rất khó... e lo qua'! Rolling Eyes
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 7:58 pm

Mình khẳng định môn này không khó nếu có "máu" chính trị trong người. Không cần nhiều tài liệu, chỉ cần một cuốn giáo trình Thể chế chính trị Việt Nam là đủ. Nhưng nếu bạn muốn tìm hiểu thêm thì có thể tìm đọc những văn kiện Đại hội Đảng, các nghị quyết của Đảng,... Môn này học rất hay, bạn cố gắng nhé.
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:02 pm

kh0ng kho' sao...!nhung truong` e moi' mo?...nen phai? thue giảng viên...ko bít thầy dậy thể chế chính trị hiện đại, hay là toàn bộ thể chế chính trị việt nam nữa!..Vi` la` ngành mới'..nên sách giáo trình ko đủ đâu a ak!bọn e toàn phải tự tìm thui...!nan? lem'!
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:06 pm

Trường mình học cũng mới mở, cũng phải mời thỉnh giảng của các thầy bên học viện Chính trị quốc gia. Nếu bạn thực sự chăm chú học thì mình tin là không khó lắm.
Chắc thầy giáo dậy bạn môn đấy sẽ có giáo trình cho các bạn mượn, hoặc photo.
Mình nghĩ bạn nên viết TIẾNG VIỆT chuẩn có dấu cho mọi người dễ đọc và đúng quy tắc của diễn đàn cũng như tự hào là người Việt Nam.

Được sửa bởi Cát Vàng ngày Mon Aug 30, 2010 8:07 pm; sửa lần 1.
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:07 pm

Bạn viết bằng tiếng Việt chuẩn có dấu nhé, như thế nhìn bài viết sẽ đẹp và gọn gàng hơn. Bạn học trường gì vậy? Mình nghĩ là chỉ học thể chế hiện đại thôi bạn à. Mình chỉ có giáo trình Thể chế chính trị Việt Nam thôi, cuốn này bạn ra hiệu sách là mua được ngay.
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:11 pm

hi!vâng ạ...Dù là người Việt Nam..nhưng e là 9x...nên vẫn phải có phong cách teen 1 chút, nên quen viết như thế!Embarassed e sẽ viết Tiếng Việt. em học Đại học Khoa học Thái Nguyên!
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập
Hoàng Hưng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:15 pm

Cảm ơn bạn! Sử dụng ngôn ngữ rất quan trọng, nên tùy trường hợp mà sử dụng thế nào cho thuận lợi nhé bạn. Làm bài thi mà bạn viết như thế là ăn điểm 0 đấy. Chúc bạn luôn học tốt, có gì muốn trao đổi thì hãy đến với diễn đàn Việt Nam học nhé.
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:19 pm

hihi! Diễn đàn rất hay. Nó giúp mọi người hiểu hơn về ngành Việt Nam học, một ngành khoa học còn được ít người biết đến!Chỉ trên mạng, e mới dùng cách viết này, chứ làm bài kiểm tra, không ai dùng cách viết đó đâu! Trẻ con cũng biết điều ấy! Laughing
Tiều Phu
Người sáng lập
Người sáng lập
Tiều Phu

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:30 pm

Trời đất ạ. Trẻ con cũng biết thật mà. Chúng tôi mong muốn có được các ý kiến rõ ràng nhất cho tất cả bạn đọc và các thành viên. Tôi mong bạn cũng thế. Chúng ta cùng làm một việc đơn giản nhất là sử dụng tiếng Việt chuẩn có dấu. Đây cũng là biểu hiện của lòng yêu ngành, yêu nước đấy. lol!
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator
Cát Vàng

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:34 pm

Vì đây là diễn đàn Việt Nam học mà nên cách viết cũng phải thật Việt Nam chứ bạn nhỉ? Hy vọng trong quá trình học có gì hay hay có gì thắc mắc bạn sẽ trao đổi với mọi người ở đây.
Chúc bạn có những bước đi thật vững trên con đường mới của ngành Việt Nam học.
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 8:42 pm

Trẻ con cũng biết chứ sao...!việc đó đơn giản mà!hi...! Cần nghiêm túc trong công việc! Rất vui vì đã tham gia diễn đàn! Very Happy
Nhị_Gia
Member 2
Member 2
Nhị_Gia

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyMon Aug 30, 2010 9:22 pm

Tuy tôi tuổi còn đang trẻ, nhưng so với cuộc sống bây giờ chúng tôi hình như đã trở thành thế hệ già mất rồi. Những đam mê, hiểu biết của chúng tôi có lẽ không theo kịp các bạn thế hệ mới, thế hệ 9x. Tấm lòng của chúng tôi với đất nước rất lớn nhưng khó có thể là nhân tố quyết định để thay đổi được bộ mặt đất nước. Tôi nói thế không có nghĩa là bi quan mà trông đợi vào một thế hệ mới tư duy tốt hơn, kiến thức đầy đủ hơn để quyết định cho tương lai đất nước. Hy vọng các bạn có một tấm lòng thật lớn cho đất nước và góp thật nhiều công sức cho đất nước của các bạn.
Diễn đàn lập ra cốt để mọi người trao đổi kiến thức, tấm lòng của mình với Việt Nam thân yêu của chúng ta. Mong các bạn tích cực tham gia và đóng góp cho diễn đàn!
ng0c_princess
Member 1
Member 1
ng0c_princess

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì EmptyTue Aug 31, 2010 9:08 am

Nhị_Gia đã viết:
Tuy tôi tuổi còn đang trẻ, nhưng so với cuộc sống bây giờ chúng tôi hình như đã trở thành thế hệ già mất rồi. Những đam mê, hiểu biết của chúng tôi có lẽ không theo kịp các bạn thế hệ mới, thế hệ 9x. Tấm lòng của chúng tôi với đất nước rất lớn nhưng khó có thể là nhân tố quyết định để thay đổi được bộ mặt đất nước. Tôi nói thế không có nghĩa là bi quan mà trông đợi vào một thế hệ mới tư duy tốt hơn, kiến thức đầy đủ hơn để quyết định cho tương lai đất nước. Hy vọng các bạn có một tấm lòng thật lớn cho đất nước và góp thật nhiều công sức cho đất nước của các bạn.
Diễn đàn lập ra cốt để mọi người trao đổi kiến thức, tấm lòng của mình với Việt Nam thân yêu của chúng ta. Mong các bạn tích cực tham gia và đóng góp cho diễn đàn!
.....em thích nhận định của a!9x, 8x hay 7x đều là người Việt Nam. Ai cũng muốn đưa nước mình vươn lên cả! chỉ khác nhau về cách thể hiện thôi...!9x nông nổi, còn trẻ, nhưng cá tính, thích thể hiện bản thân và khá sáng tạo! Những đàn anh đi trước hãy giúp đỡ, bảo ban tụi em...! Cùng nhau hợp tác và phát triển! Like a Star @ heaven
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Việt Nam Học học những gì   Việt Nam Học học những gì Empty

Việt Nam Học học những gì
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next