TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

Trang ChínhTrang Chính  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

QUÊ HƯƠNG MIỀN BẮC

Go down 
Tác giảThông điệp
Ngọc Huy
Member 3
Member 3
Ngọc Huy

QUÊ HƯƠNG MIỀN BẮC Empty
Bài gửiTiêu đề: QUÊ HƯƠNG MIỀN BẮC   QUÊ HƯƠNG MIỀN BẮC EmptyTue Apr 29, 2008 3:21 pm

TÔI YÊU QUÊ HƯƠNG TÔI

Quê hương là chùm khế ngọt, đây là hình ảnh quê hương miền Bắc yêu dấu. Hình này được chụp từ cửa sổ phòng khách trong nhà của ông bác. Quê hương miền Bắc đẹp lắm, có nhiều làng mạc, di tích kiến trúc cổ xưa, mình rất thich. Ở miền Nam thì ko có được, nhưng bù lại đồ ăn thức uống trong miền Nam ngon hơn miền Bắc nhiều. Nhưng ở quê miền Nam buồn lắm ko vui bằng miền Bắc, vì ở quê miền Bắc, nhà nào cũng sát vách, nên hàng xóm láng giềng qua lại, chơi với nhau vui ơi là vui, ở miền Nam nhà ở một khu, xung quanh là vườn, nhà này cách nhà kia xa nên ko vui, buồn lắm.

Tui yêu quê hương miền Bắc lắm, yêu cánh đồng xanh bát ngát; yêu những triền đê trải dài, nơi lũ trẻ con thả diều vào mỗi chiều ; yêu những đêm trăng, khi ông trăng khuyết ẩn mình sau hàng cau cao vút, khi ông trăng tròn từ từ hiện lên sau rặng dừa, ánh trăng sáng, bàng bạc một mảnh vàng, thật bình yên và thật đẹp; tui yêu mái đình cổ kính, trầm mặc phủ màu thời gian; yêu những ngày mưa rơi nhè nhẹ trong vườn, thật mát, thật dễ chịu, tiếng mưa rơi ở vùng thôn quê trong lắm, dường như nó ko chan cái thứ âm thanh ồn ào hỗn tạp nơi phố thị; tui yêu cả tiếng xe máy cày nặng chịch của những người dân lao động cần cù, hiền lành, yêu cả những chú bò lúc nào cũng ngoe ngoẩy đuôi; yêu tiếng cười nói của mọi người; yêu hàm răng đen nhánh bởi màu trầu cau của các cụ ông, cụ bà; yêu bánh chè lam, một món ăn chơi dân dã, nhưng rất đậm đà, ngọt dịu, dẻo thơm; tui yêu bầu trời miền quê xanh trong bao la, nơi đàn chim đang thả mình uốn lượn; yêu cái nắng vàng trong trẻo, phủ lên quê hương một màu lấp lánh, yêu từng cơn gió tràn về tưới mát tâm hồn của người con nơi xa; tui yêu cả cái tiết trời đỏng đảnh lúc mưa lúc nắng, lúc nóng lúc lanh...tui yêu tất cả, tất cả những gì thuộc về miền quê xa thân yêu.
https://vietnamhoc.catsboard.com

QUÊ HƯƠNG MIỀN BẮC
Trang 1 trong tổng số 1 trang